Ứng Dụng

Y học

Xem thêm

In ấn

xem thêm
Ứng dụng máy xử lý bề mặt Plasma trong sản xuất điện tử

Lĩnh vực điện tử

xem thêm

Quang học

xem thêm

Truyền thông & Điện tín

xem thêm

Tìm hiểu ngay các giải pháp tin cậy và đổi mới từ đội ngũ chuyên gia của chúng tôi

Các bước sóng UV LED đặc biệt được dùng để làm gì?

Trong hệ thống đóng rắn quang học, bước sóng UV quyết định phần năng lượng ánh sáng nào có thể được chất khơi mào quang hấp thụ. Vì vậy, lựa chọn đúng bước sóng không chỉ ảnh hưởng đến tốc độ đóng rắn mà còn liên quan đến độ sâu, độ đồng đều và chất lượng cuối cùng của keo, mực hoặc lớp phủ.

Điểm quan trọng: Không có một bước sóng UV LED phù hợp cho mọi loại keo. Nguồn sáng phải được lựa chọn dựa trên phổ hấp thụ của chất khơi mào quang, vật liệu và yêu cầu về cường độ cũng như liều UV.


1. Bước sóng UV LED là gì và vì sao mỗi bước sóng có ứng dụng khác nhau?

1.1. Bước sóng UV LED được phân chia như thế nào?

Bước sóng UV là khoảng cách giữa hai đỉnh liên tiếp của sóng điện từ và thường được biểu thị bằng nanomet (nm). Khi bước sóng thay đổi, năng lượng photon cũng thay đổi: bước sóng càng ngắn thì năng lượng của mỗi photon càng cao.

Theo WHO, vùng tia UV nằm trong khoảng 100–400 nm và được chia thành UVA 315–400 nm, UVB 280–315 nm và UVC 100–280 nm. Đây là cách phân loại phổ biến trong tài liệu khoa học và y sinh.

Vùng UV Khoảng bước sóng Đặc điểm
UVA 315–400 nm Vùng được sử dụng rộng trong nhiều ứng dụng quang hóa và đóng rắn
UVB 280–315 nm Năng lượng photon cao hơn, cần kiểm soát ứng dụng và an toàn
UVC 100–280 nm Chủ yếu dùng cho các ứng dụng chuyên biệt

Đối với hệ thống đóng rắn công nghiệp, trọng tâm thường nằm ở vùng gần UV, đặc biệt khoảng 365–405 nm. Một nghiên cứu đăng trên tạp chí Polymer đã khảo sát quá trình trùng hợp bằng LED tại 365, 385, 395 và 405 nm, cho thấy việc thiết kế hệ chất khơi mào quang phải gắn với phổ phát xạ của LED.

Các Bước Sóng Uv Khác Nhau Cho Màu Sắc ánh Sáng Khác Nhau
Các Bước Sóng UV Khác Nhau Cho Màu Sắc ánh Sáng Khác Nhau

1.2. Vì sao bước sóng quyết định ứng dụng của đèn UV LED?

Một vật liệu quang hóa không phản ứng giống nhau với mọi nguồn sáng. Chất khơi mào quang trong keo hấp thụ ánh sáng trong một vùng phổ nhất định. Nếu phổ phát xạ của LED phù hợp với vùng hấp thụ đó, năng lượng ánh sáng có thể được chuyển thành các trạng thái hoạt hóa cần thiết để bắt đầu quá trình polymer hóa.

Đây là lý do cùng một công suất điện nhưng hai nguồn có bước sóng đèn UV khác nhau có thể cho kết quả đóng rắn khác nhau. Nói cách khác, không nên chọn nguồn sáng chỉ dựa vào đơn vị watt.

Công thức cần nhớ: Hiệu quả đóng rắn phụ thuộc vào sự phù hợp giữa phổ phát xạ của nguồn, phổ hấp thụ của chất khơi mào quang, cường độ chiếu và tổng liều năng lượng nhận được.

Các Bước Sóng Uv
Các Bước Sóng UV

2. Các bước sóng UV LED đặc biệt được ứng dụng vào đâu?

2.1. 250–365nm được sử dụng cho những ứng dụng nào?

Những nguồn phát trong vùng 250–365 nm có thể được sử dụng cho nhiều ứng dụng quang hóa chuyên biệt. Khi đi về phía bước sóng ngắn hơn, năng lượng photon tăng lên nhưng yêu cầu về vật liệu quang học, thiết bị, che chắn và kiểm soát an toàn cũng trở nên quan trọng hơn.

Trong nhóm ứng dụng công nghiệp, vùng 315–365 nm có thể được sử dụng cho một số phản ứng quang hóa và vật liệu nhạy sáng. Tuy nhiên, việc chọn nguồn 365 nm cần dựa trên chất khơi mào quang cụ thể thay vì mặc định rằng bước sóng ngắn hơn sẽ luôn đóng rắn tốt hơn.

2.2. 365–410nm phù hợp với những ứng dụng nào?

Đây là vùng rất đáng chú ý đối với ứng dụng UV LED trong đóng rắn keo, mực và lớp phủ. Các nguồn 365, 385, 395 và 405 nm hiện được sử dụng trong nhiều hệ thống LED quang hóa.

Bước sóng Ứng dụng tiêu biểu Đặc điểm cần lưu ý
250–280 nm Một số ứng dụng chuyên biệt Photon năng lượng cao, yêu cầu kiểm soát nghiêm ngặt
280–315 nm Một số ứng dụng UVB chuyên dụng Không phải vùng phổ biến cho đóng rắn keo công nghiệp
315–365 nm Quang hóa và vật liệu nhạy sáng Phụ thuộc mạnh vào phổ hấp thụ của vật liệu
365 nm Keo UV, mực, lớp phủ Phù hợp với một số hệ chất khơi mào hấp thụ gần UV
385 nm Keo UV và vật liệu quang hóa Phù hợp với nhiều hệ khơi mào được thiết kế cho near-UV
395 nm Keo, mực và lớp phủ Được sử dụng rộng trong nhiều hệ thống UV LED
405 nm Vật liệu nhạy sáng phù hợp Nằm gần vùng ánh sáng tím, cần chất khơi mào tương thích

Một nghiên cứu trên Polymer đã khảo sát các hệ khơi mào quang dưới LED 365, 385, 395 và 405 nm. Đáng chú ý, nghiên cứu nhấn mạnh rằng các thí nghiệm trùng hợp cần được thiết kế lại theo phổ hấp thụ của chất khơi mào quang để phù hợp với phổ phát xạ tương đối hẹp của LED.

Một nghiên cứu khác trên ScienceDirect cũng xác nhận 365, 385 và 395 nm là các nguồn LED phổ biến trên thị trường và có thể được sử dụng riêng lẻ hoặc kết hợp tùy hệ vật liệu.

Do đó, bước sóng 365nm, bước sóng 385nm, bước sóng 395nm và bước sóng 405nm không nên được xem là các cấp độ mạnh – yếu. Chúng là những vùng phát xạ khác nhau, phù hợp với những hệ quang hóa khác nhau.

🏭 Cần hệ thống UV cho sản xuất công nghiệp?
Từ thiết bị UV độc lập đến hệ thống có thể kết hợp với băng tải và dây chuyền tự động, hãy tìm cấu hình phù hợp với quy trình của bạn.

Xem danh mục máy sấy UV bước sóng 365nm, 385nm, 395nm, 405nm

Top Uv Curing Systems On The Market
Top UV curing systems on the market

3. Làm thế nào để chọn bước sóng UV LED phù hợp?

3.1. Chọn bước sóng theo loại keo và chất khơi mào quang

Đây là bước quan trọng nhất khi lựa chọn đèn UV LED. Thay vì hỏi “365 hay 395 nm tốt hơn?”, nên kiểm tra tài liệu kỹ thuật của keo để xác định chất khơi mào quang và vùng hấp thụ tương ứng.

Quy trình lựa chọn có thể thực hiện theo 4 bước:

  • Bước 1: Xác định loại keo, mực hoặc lớp phủ.
  • Bước 2: Kiểm tra phổ hấp thụ của chất khơi mào quang.
  • Bước 3: Chọn nguồn LED có phổ phát xạ phù hợp.
  • Bước 4: Kiểm tra thực tế tốc độ và chất lượng đóng rắn.

Trong thực tế, một số công thức có thể hoạt động tốt ở 365 nm nhưng hiệu suất giảm đáng kể khi chuyển sang 395 hoặc 405 nm. Ngược lại, công thức được tối ưu cho vùng 395–405 nm có thể không cần nguồn 365 nm.

3.2. Kết hợp bước sóng, cường độ UV và liều UV để đạt hiệu quả đóng rắn

Lựa chọn bước sóng UV đúng mới chỉ là điều kiện đầu tiên. Hệ thống còn cần đủ năng lượng để phản ứng quang hóa diễn ra đến mức yêu cầu.

Hai đại lượng cơ bản cần theo dõi là cường độ UV và liều UV:

Liều UV = Cường độ UV × Thời gian chiếu

Ví dụ, nếu bề mặt nhận cường độ 1.000 mW/cm² trong 2 giây:

Liều UV = 1.000 mW/cm² × 2 s = 2.000 mJ/cm² = 2 J/cm².

Tuy nhiên, cùng một liều UV không có nghĩa mọi công thức sẽ cho kết quả giống nhau. Phản ứng còn chịu ảnh hưởng của bước sóng, chất khơi mào, độ dày lớp keo, khả năng truyền sáng, nhiệt độ và điều kiện bề mặt.

So Sánh Bước Sóng Máy Sấy Uv Và Khả Năng Xuyên Thấu Vật Liệu
So sánh bước sóng máy sấy UV và khả năng xuyên thấu vật liệu

4. Vì sao cần kết hợp bước sóng UV với cường độ và liều UV?

4.1. Vì sao công suất LED không thể dùng để đánh giá trực tiếp hiệu quả đóng rắn?

Công suất điện của hệ thống không đồng nghĩa với năng lượng UV thực tế tới bề mặt sản phẩm. Tổn thất quang học, khoảng cách, thấu kính, góc phát sáng và hệ thống làm mát đều có thể làm thay đổi kết quả.

Vì vậy, khi đánh giá một máy UV LED, nên quan tâm đến cường độ UV tại vị trí sản phẩm thay vì chỉ nhìn vào công suất đầu vào.

Các thông số nên được ghi nhận gồm:

  • Bước sóng danh định và phổ phát xạ thực tế.
  • Cường độ UV tại khoảng cách làm việc.
  • Thời gian chiếu hoặc tốc độ băng tải.
  • Liều UV trên bề mặt sản phẩm.
  • Kích thước và độ đồng đều của vùng chiếu.
  • Nhiệt độ sản phẩm trong quá trình đóng rắn.

4.2. Làm thế nào để xác định bước sóng phù hợp trong thử nghiệm thực tế?

Với một ứng dụng mới, không nên lựa chọn nguồn chỉ dựa trên bảng bước sóng. Quy trình thử nghiệm nên bắt đầu từ vật liệu và sau đó xác nhận bằng dữ liệu đo.

Xác định vật liệu → kiểm tra chất khơi mào quang → chọn nguồn UV LED → đo cường độ UV → xác định liều UV → kiểm tra độ đóng rắn → tối ưu thời gian.

Lợi ích cho doanh nghiệp: Quy trình này giúp tránh tình trạng mua nguồn công suất cao nhưng không phù hợp với keo. Khi nguồn sáng được lựa chọn dựa trên phổ hấp thụ và dữ liệu đo thực tế, doanh nghiệp có cơ sở tốt hơn để ổn định chất lượng và rút ngắn thời gian thử nghiệm.

4.3. Khi nào nên dùng 365, 385, 395 hoặc 405 nm?

Có thể xem bốn lựa chọn này như các phương án kỹ thuật cần đối chiếu với vật liệu:

Nguồn Nên ưu tiên khi
365 nm Keo hoặc chất khơi mào có đáp ứng tốt ở vùng gần 365 nm
385 nm Công thức được thiết kế cho vùng near-UV khoảng 385 nm
395 nm Keo, mực hoặc lớp phủ có hệ khơi mào đáp ứng tốt quanh 395 nm
405 nm Vật liệu sử dụng hệ khơi mào nhạy với vùng 405 nm

Điểm quan trọng là không có lựa chọn “mạnh nhất” chỉ dựa trên con số nanomet. Nguồn có công suất cao nhưng phổ không khớp vẫn có thể kém hiệu quả hơn nguồn có công suất thấp hơn nhưng phù hợp với chất khơi mào.


5. Kết luận: Làm thế nào để chọn đúng bước sóng UV LED?

bước sóng UV là một trong những thông số quan trọng nhất khi thiết kế hệ thống đóng rắn quang học, nhưng không nên đánh giá riêng lẻ. 365, 385, 395 và 405 nm đều có thể mang lại hiệu quả cao khi được ghép đúng với vật liệu và chất khơi mào.

Khi lựa chọn hệ thống, doanh nghiệp nên đi theo chuỗi:

  • Vật liệu: keo, mực hoặc lớp phủ.
  • Chất khơi mào: phổ hấp thụ và khả năng đáp ứng.
  • Nguồn sáng: phổ phát xạ và công suất.
  • Quang học: vùng chiếu và độ đồng đều.
  • Đo lường: cường độ UV và liều UV.
  • Kiểm tra: độ đóng rắn, độ bám dính và chất lượng sản phẩm.

Hiểu đúng bước sóng UV giúp doanh nghiệp không chỉ lựa chọn đúng nguồn sáng mà còn xây dựng quy trình đóng rắn ổn định hơn. Đối với các ứng dụng cần tự động hóa, việc lựa chọn đúng bước sóng ngay từ đầu còn giúp tối ưu thiết kế máy UV LED, thời gian chiếu và năng suất dây chuyền.

📌 Cần tư vấn hệ thống máy sấy UV LED phù hợp?

Để nhận được tài liệu Hướng dẫn sử dụng máy sấy UV phù hợp nhất cho doanh nghiệp của bạn, hãy liên hệ ngay với chuyên gia của chúng tôi:

👤 Ms. Yuna
✨ Technical Specialist – COUSZ Vietnam
📞 Tel/Whatsapp/Wechat/Zalo: (84) 965 535 348
📧 Email: sales03@cousz.com
🌐 Website: www.cousz-vn.com


6. FAQ – Câu hỏi thường gặp về bước sóng UV LED

365 nm hay 395 nm tốt hơn cho keo UV?

Không có câu trả lời chung. Cần kiểm tra phổ hấp thụ của chất khơi mào quang trong keo. Nguồn phù hợp là nguồn có phổ phát xạ tương thích với hệ quang hóa của vật liệu.

385 nm có phải là bước sóng UV LED phổ biến không?

Có. 385 nm thuộc vùng UVA và được sử dụng trong nhiều hệ thống LED quang hóa. Tuy nhiên, mức độ phù hợp vẫn phụ thuộc vào công thức keo và chất khơi mào.

405 nm có còn được xem là tia UV không?

Theo cách phân chia phổ UV của WHO, UVA kết thúc ở 400 nm, vì vậy 405 nm nằm ngay ngoài vùng UV theo cách phân loại này và thuộc vùng tím nhìn thấy gần UV. Tuy nhiên, trong ngành UV LED, 405 nm vẫn thường được sử dụng trong các hệ thống quang hóa và đóng rắn phù hợp.

Có thể thay 365 nm bằng 395 nm mà không đổi keo không?

Không nên mặc định như vậy. Khi thay nguồn, cần xác nhận chất khơi mào có hấp thụ tốt tại phổ mới hay không và kiểm tra lại cường độ, liều UV cũng như chất lượng đóng rắn.


COUSZ Vietnam Máy sấy UV - Máy xử lý bề mặt Plasma - Máy đo tia UV
COUSZ Vietnam Máy sấy UV – Máy xử lý bề mặt Plasma – Máy đo tia UV
Rate this post

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *